สรุปรายชื่อศิลปินที่คว้ารางรางวัลในงาน Grammy Awards 2021

สรุปรายชื่อศิลปินที่คว้ารางรางวัลในงาน Grammy Awards 2021
Jest07
15 มีนาคม 2564 ( 12:00 )
5K
2

ผ่านพ้นไปแล้วสำหรับงานประกาศรางวัล Grammy Awards ประจำปี 2021 ที่จัดขึ้นในช่วงเช้าวันนี้ (15 มีนาคม 2564) ตามเวลาประเทศไทย ซึ่งงานในปีนี้นั้นได้ Trevor Noah มารับหน้าที่เป็นพิธีกรของงานประกาศรางวัลที่เรียกได้ว่ายิ่งใหญ่ที่สุดของวงการเพลง

สำหรับงานประกาศรางวัล Grammy Awards ในปีนี้ ผู้ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลมากสุดในครั้งนี้ คือ Beyonce นักร้องสาวชื่อดังที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงทั้งหมด 9 สาขาด้วยกัน ส่วนทางด้าน Roddy Ricch, Taylor Swift และ Dua Lipa ก็ได้ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลไปคนละ 6 รางวัลด้วยกัน

และจากการประกาศผลรางวัล Grammy Awards ปี 2021 ทำให้ 2 สาวศิลปินดังทั้ง Beyonce และ Taylor Swift ได้สร้างสถิติใหม่ โดยหลังจากที่นักร้องสาวชื่อดัง Beyonce ได้คว้ารางวัล Best R&B Performance ก็ทำให้เธอสร้างสถิติใหม่เป็นศิลปินหญิงที่ได้รับรางวัล Grammy Awards มากถึง 28 รางวัล ส่วน Taylor Swift หลังจากที่ปีนี้เธอได้คว้ารางวัล Album of the Year จากอัลบั้ม “Folklore” ก็ทำให้เธอเป็นศิลปินหญิงคนแรกที่ได้รับรางวัล Album of the Year มากถึง 3 ครั้ง หลังจากที่เธอคว้ารางวัลนี้ได้ในปี 2010 (จากอัลบั้ม Fearless) และปี 2016 (จากอัลบั้ม 1989)

สรุปรายชื่อผู้ชนะรางวัลจากงาน Grammy Awards ประจำปี 2021

Record of the Year
- "Black Parade," Beyoncé
- "Colors," Black Pumas
- "Rockstar," DaBaby Featuring Roddy Ricch
- "Say So," Doja Cat
- "Everything I Wanted," Billie Eilish (Winner)
- "Don't Start Now,"Dua Lipa
- "Circles," Post Malone
- "Savage," Megan Thee Stallion Featuring Beyoncé

Album of the Year
- Chilombo, Jhené Aiko
- Black Pumas (Deluxe Edition), Black Pumas
- Everyday Life, Coldplay
- Djesse Vol. 3, Jacob Collier
- Women In Music Pt. III, Haim
- Future Nostalgia, Dua Lipa
- Hollywood's Bleeding, Post Malone
- Folklore, Taylor Swift (Winner)

Song of the Year
- "Black Parade," Denisia Andrews, Beyoncé, Stephen Bray, Shawn Carter, Brittany Coney, Derek James Dixie, Akil King, Kim "Kaydence" Krysiuk & Rickie "Caso" Tice, songwriters (Beyoncé)
- "The Box," Samuel Gloade & Rodrick Moore, songwriters (Roddy Ricch)
- "Cardigan," Aaron Dessner & Taylor Swift, songwriters (Taylor Swift)
- "Circles," Louis Bell, Adam Feeney, Kaan Gunesberk, Austin Post & Billy Walsh, songwriters (Post Malone)
- "Don't Start Now," Caroline Ailin, Ian Kirkpatrick, Dua Lipa & Emily Warren, songwriters (Dua Lipa)
- "Everything I Wanted," Billie Eilish O'Connell & Finneas O'Connell, songwriters (Billie Eilish)
- "I Can't Breathe," Dernst Emile II, H.E.R. & Tiara Thomas, songwriters (H.E.R.) (Winner)
- "If The World Was Ending," Julia Michaels & JP Saxe, songwriters (JP Saxe Featuring Julia Michaels)

Best New Artist
- Ingrid Andress
- Phoebe Bridgers
- Chika
- Noah Cyrus
- D Smoke
- Doja Cat
- Kaytranada
- Megan Thee Stallion (Winner)

Best Pop Solo Performance
- "Yummy," Justin Bieber
- "Say So," Doja Cat
- "Everything I Wanted," Billie Eilish
- "Don't Start Now," Dua Lipa
- "Watermelon Sugar," Harry Styles (Winner)
- "Cardigan," Taylor Swift

Best Pop Duo/Group Performance
- "Un Dia (One Day)," J Balvin, Dua Lipa, Bad Bunny & Tainy
- "Intentions," Justin Bieber Featuring Quavo
- "Dynamite," BTS
- "Rain On Me," Lady Gaga with Ariana Grande (Winner)
- "Exile," Taylor Swift Featuring Bon Iver

Best Traditional Pop Vocal Album
- Blue Umbrella, (Burt Bacharach &) Daniel Tashian
- True Love: A Celebration of Cole Porter, Harry Connick Jr.
- American Standard, James Taylor (Winner)
- Unfollow the Rules, Rufus Wainwright
- Judy, Rene Zellweger

Best Pop Vocal Album
- Changes, Justin Bieber
- Chromatica, Lady Gaga
- Future Nostalgia, Dua Lipa (Winner)
- Fine Line, Harry Styles
- Folklore, Taylor Swift

Best Dance Recording
- "On My Mind," Diplo & Sidepiece
- "My High," Disclosure Featuring Amine & Slowthai
- "The Difference," Flume Featuring Toro y Moi
- "Both of Us," Jayda G
- "10%," Kaytranada Featuring Kali Uchis (Winner)

Best Dance/Electronic Album
- Kick I, Arca
- Planet's Mad, Baauer
- Energy, Disclosure
- Bubba, Kaytranada (Winner)
- Good Faith, Madeon

Best Contemporary Instrumental Album
- Axiom, Christian Scott Atunde Adjuah
- Chronology of a Dream: Live at the Village Vanguard, Jon Batiste
- Take the Stairs, Black Violin
- Americana, Gregoire Maret, Romain Collin & Bill Frisell
- Live at the Royal Albert Hall, Snarky Puppy (Winner)

Best Rock Performance
- "Shameika," Fiona Apple (Winner)
- "Not," Big Thief
- "Kyoto," Phoebe Bridgers
- "The Steps," Haim
- "Stay High," Brittany Howard
- "Daylight," Grace Potter

Best Metal Performance
- "Bum-Rush," Body Count (Winner)
- "Underneath," Code Orange
- "The In-Between," In This Moment
- "Bloodmoney," Poppy
- "Executioner's Tax (Swing of the Axe) -- Live," Power Trip

Best Rock Song
- "Kyoto," Phoebe Bridgers, Morgan Nagler & Marshall Vore, songwriters (Phoebe Bridgers)
- "Lost in Yesterday," Kevin Parker, songwriter (Tame Impala)
- "Not," Adrianne Lenker, songwriter (Big Thief)
- "Shameika," Fiona Apple, songwriter (Fiona Apple)
- "Stay High," Brittany Howard, songwriter (Brittany Howard) (Winner)

Best Rock Album
- A Hero's Death, Fontaines D.C.
- Kiwanuka, Michael Kiwanuka
- Daylight, Grace Potter
- Sound & Fury, Sturgill Simpson
- The New Abnormal, The Strokes (Winner)

Best Alternative Music Album
- Fetch the Bolt Cutters, Fiona Apple (Winner)
- Hyperspace, Beck
- Punisher, Phoebe Bridgers
- Jaime, Brittany Howard
- The Slow Rush, Tame Impala

Best R&B Performance
- "Lightning & Thunder," Jhene Aiko Featuring John Legend
- "Black Parade," Beyoncé (Winner)
- "All I Need," Jacob Collier Featuring Mahalia & Ty Dolla $ign
- "Goat Head," Brittany Howard
- "See Me," Emily King

Best Traditional R&B Performance
- "Sit on Down," The Baylor Project Featuring Jean Baylor & Marcus Baylor
- "Wonder What She Thinks of Me," Chloe X Halle
- "Let Me Go," Mykal Kilgore
- "Anything For You," Ledisi (Winner)
- "Distance," Yebba

Best R&B Song
- "Better Than I Imagine," Robert Glasper, Meshell Ndegeocello & Gabriella Wilson, songwriters (Robert Glasper Featuring H.E.R. & Meshell Ndegeocello) (Winner)
- "Black Parade," Denisia Andrews, Beyoncé, Stephen Bray, Shawn Carter, Brittany Coney, Derek James Dixie, Akil King, Kim "Kaydence" Krysiuk & Rickie "Caso" Tice, songwriters (Beyoncé)
- "Collide," Sam Barsh, Stacey Barthe, Sonyae Elise, Olu Fann, Akil King, Josh Lopez, Kaveh Rastegar & Benedetto Rotondi, songwriters (Tiana Major9 & EARTHGANG)
- "Do It," Chloe Bailey, Halle Bailey, Anton Kuhl, Victoria Monet, Scott Storche & Vincent Van Den Ende, songwriters (Chloe X Halle)
- "Slow Down," Nasri Atweh, Badriia Bourelly, Skip Marley, Ryan Williamson & Gabriella Wilson, songwriters (Skip Marley & H.E.R.)

Best Progressive R&B Album:
- Chilombo, Jhené Aiko
- Ungodly Hour, Chloe X Halle
- Free Nationals, Free Nationals
- F*** Yo Feelings, Robert Glasper
- It Is What It Is, Thundercat (Winner)

Best R&B Album
- Happy 2 Be Here, Ant Clemons
- Take Time, Giveon
- To Feel Love/d, Luke James
- Bigger Love, John Legend (Winner)
- All Rise, Gregory Porter

Best Rap Performance
- "Deep Reverence," Big Sean Featuring Nipsey Hussle
- "Bop," DaBaby
- "What's Poppin," Jack Harlow
- "The Bigger Picture," Lil Baby
- "Savage," Megan Thee Stallion Featuring Beyoncé (Winner)
- "Dior," Pop Smoke

Best Melodic Rap Performance
- "Rockstar," DaBaby Featuring Roddy Ricch
- "Laugh Now, Cry Later," Drake Featuring Lil Durk
- "Lockdown," Anderson .Paak (Winner)
- "The Box," Roddy Ricch
- "Highest in the Room," Travis Scott

Best Rap Song
- "The Bigger Picture," Dominique Jones, Noah Pettigrew & Rai'shaun Williams, songwriters (Lil Baby)
- "The Box," Samuel Gloade & Rodrick Moore, songwriters (Roddy Ricch)
- "Laugh Now, Cry Later," Durk Banks, Roget Chahayed, Aubrey Graham, Daveon Jackson, Ron LaTour & Ryan Martinez, songwriters (Drake Featuring Lil Durk)
- "Rockstar," Jonathan Lyndale Kirk, Ross Joseph Portaro IV & Rodrick Moore, songwriters (DaBaby Featuring Roddy Ricch)
- "Savage," Beyoncé, Shawn Carter, Brittany Hazzard, Derrick Milano, Terius Nash, Megan Pete, Bobby Session Jr., Jordan Kyle Lanier Thorpe & Anthony White, songwriters (Megan Thee Stallion Featuring Beyoncé) (Winner)

Best Rap Album
- Black Habits, D Smoke
- Alfredo, Freddie Gibbs & The Alchemist
- A Written Testimony, Jay Electronica
- King's Disease, Nas (Winner)
- The Allegory, Royce Da 5'9"

Best Country Solo Performance
- "Stick That in Your Country Song," Eric Church
- "Who You Thought I Was," Brandy Clark
- "When My Amy Prays," Vince Gill (Winner)
- "Black Like Me," Mickey Guyton
- "Bluebird," Miranda Lambert

Best Country Duo/Group Performance
- "All Night," Brothers Osborne
- "10,000 Hours," Dan + Shay & Justin Bieber (Winner)
- "Ocean," Lady A
- "Sugar Coat," Little Big Town
- "Some People Do," Old Dominion

Best Country Song
- "Bluebird," Luke Dick, Natalie Hemby & Miranda Lambert, songwriters (Miranda Lambert)
- "The Bones," Maren Morris, Jimmy Robbins & Laura Veltz, songwriters (Maren Morris)
- "Crowded Table," Brandi Carlile, Natalie Hemby & Lori McKenna, songwriters (The Highwomen) (Winner)
- "More Hearts Than Mine," Ingrid Andress, Sam Ellis & Derrick Southerland, songwriters (Ingrid Andress)
- "Some People Do," Jesse Frasure, Shane McAnally, Matthew Ramsey & Thomas Rhett, songwriters (Old Dominion)

Best Country Album
- Lady Like, Ingrid Andress
- Your Life Is a Record, Brandy Clark
- Wildcard, Miranda Lambert (Winner)
- Nightfall, Little Big Town
- Never Will, Ashley McBryde

Best New Age Album
- Songs From the Bardo, Laurie Anderson, Tenzin Choegyal & Jesse Paris Smith
- Periphery, Priya Darshini
- Form/Less, Superposition
- More Guitar Stories, Jim "Kimo" West (Winner)
- Meditations, Cory Wong & Jon Batiste

Best Improvised Jazz Solo
- "Guinevere," Christian Scott Atunde Adjuah, soloist
- "Pachamama," Regina Carter, soloist
- "Celia," Gerald Clayton, soloist
- "All Blues," Chick Corea, soloist (Winner)
- "Moe Honk," Joshua Redman, soloist

Best Jazz Vocal Album
- Ona, Thana Alexa
- Secrets Are The Best Stories, Kurt Elling Featuring Danilo Pérez (Winner)
- Modern Ancestors, Carmen Lundy
- Holy Room: Live at Alte Oper, Somi With Frankfurt Radio Big Band
- What's The Hurry, Kenny Washington

Best Jazz Instrumental Album
- On the Tender Spot of Every Calloused Moment, Ambrose Akinmusire
- Waiting Game, Terri Lyne Carrington and Social Science
- Happening: Live at the Village Vanguard, Gerald Clayton
- Trilogy 2, Chick Corea, Christian McBride & Brian Blade (Winner)
- Roundagain, Redman Mehldau McBride Blade

Best Large Jazz Ensemble Album
- Dialogues on Race, Gregg August
- Monk'estra Plays John Beasley, John Beasley
- The Intangible Between, Orrin Evans and the Captain Black Big Band
- Songs You Like a Lot, John Hollenbeck with Theo Bleckmann, Kate McGarry, Gary Versace and the - - - Frankfurt Radio Big Band
- Data Lords, Maria Schneider Orchestra (Winner)

Best Latin Jazz Album
- Tradiciones, Afro-Peruvian Jazz Orchestra
- Four Questions, Arturo O'Farrill and the Afro Latin Jazz Orchestra (Winner)
- City of Dreams, Chico Pinheiro
- Viento y Tiempo -- Live at Blue Note Tokyo, Gonzalo Rubalcaba & Aymee Nuviola
- Trane's Delight, Poncho Sanchez

Best Gospel Performance/Song
- "Wonderful Is Your Name," Melvin Crispell III
- "Release (Live)," Ricky Dillard Featuring Tiff Joy; David Frazier, songwriter
- "Come Together," Rodney "Darkchild" Jerkins Presents: The Good News; Lashawn Daniels, Rodney Jerkins, Lecrae Moore & Jazz Nixon, songwriters
- "Won't Let Go," Travis Greene; Travis Greene, songwriter
- "Movin' On," Jonathan McReynolds & Mali Music; Darryl L. Howell, Jonathan Caleb McReynolds, Kortney Jamaal Pollard & Terrell Demetrius Wilson, songwriters (Winner)

Best Contemporary Christian Music Performance/Song
- "The Blessing (Live)," Kari Jobe, Cody Carnes & Elevation Worship; Chris Brown, Cody Carnes, Kari Jobe Carnes & Steven Furtick, songwriters
- "Sunday Morning," Lecrae Featuring Kirk Franklin; Denisia Andrews, Jones Terrence Antonio, Saint Bodhi, Brittany Coney, Kirk Franklin, Lasanna Harris, Shama Joseph, Stuart Lowery, Lecrae Moore & Nathanael Saint-Fleur, songwriters
- "Holy Water," We The Kingdom; Andrew Bergthold, Ed Cash, Franni Cash, Martin Cash & Scott Cash, songwriters
- "Famous For (I Believe)," Tauren Wells Featuring Jenn Johnson; Chuck Butler, Krissy Nordhoff, Jordan Sapp, Alexis Slifer & Tauren Wells, songwriters
- "There Was Jesus," Zach Williams & Dolly Parton; Case Beathard, Jonathan Smith & Zach Williams, songwriters (Winner)

Best Gospel Album
- 2econd Wind: Ready, Anthony Brown & group therAPy
- My Tribute, Myron Butler
- Choirmaster, Ricky Dillard
- Gospel According to PJ, PJ Morton (Winner)
- Kierra, Kierra Sheard

Best Contemporary Christian Music Album
- Run to the Father, Cody Carnes
- All of My Best Friends, Hillsong Young & Free
- Holy Water, We the Kingdom
- Citizen of Heaven, Tauren Wells
- Jesus Is King, Kanye West (Winner)

Best Roots Gospel Album
- Beautiful Day, Mark Bishop
- 20/20, The Crabb Family
- What Christmas Really Means, The Erwins
- Celebrating Fisk! (The 150th Anniversary Album), Fisk Jubilee Singers (Winner)
- Something Beautiful, Ernie Haase & Signature Sound

Best Latin Pop or Urban Album
- YHLQMDLG, Bad Bunny (Winner)
- Por Primera Vez, Camilo
- Mesa Para Dos, Kany García
- Pausa, Ricky Martin
- 3:33, Debi Nova

Best Latin Rock or Alternative Album
- Aura, Bajofondo
- Monstruo, Cami
- Sobrevolando, Cultura Profetica
- La Conquista Del Espacio, Fito Paez (Winner)
- Miss Colombia, Lido Pimienta

Best Regional Mexican Music Album (Including Tejano)
- Hecho En Mexico, Alejandro Fernadez
- La Serenata, Lupita Infante
- Un Canto Por Mexico, Vol. 1, Natalia Lafourcade (Winner)
- Bailando Sones y Huapangos Con Mariachi Sol de Mexico de Jose Hernandez, Mariachi Sol de Mexico - de Jose Hernandez
- Ayayay!, Christian Nodal

Best Tropical Latin Album
- Mi Tumbao, Jose Alberto "El Ruisenor"
- Infinito, Edwin Bonilla
- Sigo Cantando al Almor (Deluxe), Jorge celedon & Sergio Luis
- 40, Grupo Niche (Winner)
- Memorias De Navidad, Victor Manuelle

Best American Roots Performance
- "Colors," Black Pumas
- "Deep in Love," Bonny Light Horseman
- "Short and Sweet," Brittany Howard
- "I'll Be Gone," Norah Jones & Mavis Staples
- "I Remember Everything," John Prine (Winner)

Best American Roots Song
- "Cabin," Laura Rogers & Lydia Rogers, songwriters (The Secret Sisters)
- "Ceiling to the Floor," Sierra Hull & Kai Welch, songwriters (Sierra Hull)
- "Hometown," Sarah Jarosz, songwriter (Sarah Jarosz)
- "I Remember Everything," Pat McLaughlin & John Prine, songwriters (John Prine) (Winner)
- "Man Without a Soul," Tom Overby & Lucina Williams, songwriters (Lucinda Williams)

Best Americana Album
- Old Flowers, Courtney Marie Andrews
- Terms of Surrender, Hiss Golden Messenger
- World on the Ground, Sarah Jarosz (Winner)
- El Dorado, Marcus King
- Good Souls Better Angels, Lucinda Williams

Best Bluegrass Album
- Man on Fire, Danny Barnes
- To Live in Two Worlds, Vol. 1, Thomm Jutz
- North Carolina Songbook, Steep Canyon Rangers
- Home, Billy Strings (Winner)
- The John Hartford Fiddle Tune Project, Vol. 1, Various Artists

Best Traditional Blues Album
- All My Dues Are Paid, Frank Bey
- You Make Me Feel, Don Bryant
- That's What I Heard, Robert Cray Band
- Cypress Grove, Jimmy "Duck" Holmes
- Rawer Than Raw, Bobby Rush (Winner)

Best Contemporary Blues Album
- Have You Lost Your Mind Yet?, Fantastic Negrito (Winner)
- Live At The Paramount, Ruthie Foster Big Band
- The Juice, G. Love
- Blackbirds, Bettye LaVette
- Up And Rolling, North Mississippi Allstars

Best Folk Album
- Bonny Light Horseman, Bonny Light Horseman
- Thanks for the Dance, Leonard Cohen
- Song for Our Daughter, Laura Marling
- Saturn Return, The Secret Sisters
- All the Good Times, Gillian Welch & David Rawlings (Winner)

Best Regional Roots Music Album
- My Relatives 'Nikso Kowaiks,' Black Lodge Singers
- Cameron Dupuy and the Cajun Troubadours, Cameron Dupuy and the Cajun Troubadours
- Lovely Sunrise, Na Wai 'Eha
- Atmosphere, New Orleans Nightcrawlers (Winner)
- A Tribute to Al Berard, Sweet Cecilia

Best Reggae Album
- Upside Down 2020, Buju Banton
- Higher Place, Skip Marley
- It All Comes Back to Love, Maxi Priest
- Got to Be Tough, Toots & the Maytals (Winner)
- One World, The Wailers

Best Global Music Album
- FU Chronicles, Antibalas
- Twice as Tall, Burna Boy (Winner)
- Agora, Bebel Gilberto
- Love Letters, Anoushka Shankar
- Amadjar, Tinariwen

Best Children's Music Album
- All the Ladies, Joanie Leeds (Winner)
- Be a Pain: An Album for Young (and Old) Leaders, Alastair Moock and Friends
- I'm an Optimist, Dog on Fleas
- Songs for Singin', The Okee Dokee Brothers
- Wild Life, Justin Roberts

Best Spoken Word Album (Includes Poetry, Audio Books & Storytelling)
- Acid For The Children: A Memoir, Flea
- Alex Trebek – The Answer Is…, Ken Jennings
- Blowout: Corrupted Democracy, Rogue State Russia, and the Richest, Most Destructive Industry on Earth, Rachel Maddow (Winner)
- Catch and Kill, Ronan Farrow
- Charlotte's Web (E.B. White), Meryl Streep (& Full Cast)

Best Comedy Album
- Black Mitzvah, Tiffany Haddish (Winner)
- I Love Everything, Patton Oswalt
- The Pale Tourist, Jim Gaffigan
- Paper Tiger, Bill Burr
- 23 Hours to Kill, Jerry Seinfeld

Best Musical Theater Album
- Amelie, Original London Cast
- American Utopia on Broadway, Original Cast
- Jagged Little Pill, Original Cast (Winner)
- Little Shop of Horrors, The New Off-Broadway Cast
- The Prince of Egypt, Original Cast
- Soft Power, Original Cast

Best Compilation Soundtrack for Visual Media
- A Beautiful Day in the Neighborhood, Various Artists
- Bill & Ted Face the Music, Various Artists
- Eurovision Song Contest: The Story of Fire Saga, Various Artists
- Frozen 2, Various Artists
- Jojo Rabbit, Various Artists (Winner)

Best Score Soundtrack For Visual Media
- Ad Adstra, Max Richter, composer
- Becoming, Kamasi Washington, composer
- Joker, Hildur Guðnadóttir, composer (Winner)
- 1917, Thomas Newman, composer
- Star Wars: The Rise of Skywalker, John Williams, composer

Best Song Written for Visual Media
- "Beautiful Ghosts," (From Cats), Andrew Lloyd Webber & Taylor Swift (Taylor Swift)
- "Carried Me With You," (From Onward), Brandi Carlile, Phil Hanseroth & Tim Hanseroth, songwriters (Brandi Carlile)
- "Into the Unknown," (From Frozen 2), Kristen Anderson-Lopez & Robert Lopez, songwriters (Idina Menzel & Aurora)
- "No Time to Die," (From No Time to Die), Billie Eilish O'Connell & Finneas Baird O'Connell, songwriters (Billie Eilish) (Winner)
- "Stand Up," (From Harriet), Joshuah Brian Campbell & Cynthia Erivo, songwriters (Cynthia Erivo)

Best Instrumental Composition
- Baby Jack, Arturo O'Farrill, composer (Arturo O'Farrill & the Latin Jazz Orchestra)
- Be Water II, Christian Sands, composer (Christian Sands)
- Plumfield, Alexandre Desplat, composer (Alexandre Desplat)
- Sputnik, Maria Schneider, composer (Maria Schneider) (Winner)
- Strata, Remy Le Boeuf, composer (Remy Le Boeuf's Assembly Of Shadows Featuring Anna Webber & Eric Miller)

Best Arrangement, Instrumental or A Capella
- Bathroom Dance, Hildur Guðnadóttir, arranger (Hildur Guðnadóttir)
- Donna Lee, John Beasley, arranger (John Beasley) (Winner)
- Honeymooners, Remy Le Boeuf, arranger (Remy Le Boeuf's Assembly Of Shadows)
- Lift Every Voice and Sing, Alvin Chea & Jarrett Johnson, arrangers (Jarrett Johnson Featuring Alvin Chea)
- Uranus: The Magician, Jeremy Levy, arranger (Jeremy Levy Jazz Orchestra)

Best Arrangement, Instruments and Vocals
- Asas Fechdas, John Beasley & Maria Mendes, arrangers (Maria Mendes Featuring John Beasley & Orkest Metropole)
- Desert Song, Erin Bentlage, Sara Gazarek, Johnaye Kendrick & Amanda Taylor, arrangers (Säje)
- From This Place, Alan Broadbent & Pat Metheny, arrangers (Pat Metheny Featuring Meshell Ndegeocello)
- He Won't Hold You, Jacob Collier, arranger (Jacob Collier Featuring Rapsody) (Winner)
- Slow Burn, Talia Billig, Nic Hard & Becca Stevens, arrangers (Becca Stevens Featuring Jacob Collier, Mark Lettieri, Justin Stanton, Jordan Perlson, Nic Hard, Keita Ogawa, Marcelo Woloski & Nate Werth)

Best Recording Package
- Everyday Life, Pilar Zeta, art director (Coldplay)
- Funeral, Kyle Goen, art director (Lil Wayne)
- Healer, Julian Gross & Hannah Hooper, art directors (Grouplove)
- On Circles, Jordan Butcher, art director (Caspian)
- Vols. 11 & 12, Doug Cunningham & Jason Noto, art directors (Desert Sessions) (Winner)

Best Boxed or Special Limited Edition Package
- Flamin Pie (Collectors Edition), Linn Wie Andersen, Simon Earith, Paul McCartney & James Musgrave, - art directors (Paul McCartney)
- Giants Stadium 1987, 1989, 1991, Lisa Glines & Doran Tyson, art directors (Grateful Dead)
- Mode, Jeff Schulz, art director (Depeche Mode)
- Ode to Joy, Lawrence Azerrad & Jeff Tweedy, art directors (Wilco) (Winner)
- The Story of Ghostly International, Michael Cina & Molly Smith, art directors (Various Artists)

Best Album Notes
- At the Minstrel Show: Minstrel Routines From the Studio, 1894-1926, Tim Brooks, album notes writer (Various Artists)
- The Bakersfield Sound: Country Music Capital of the West, 1940-1974, Scott B. Bomar, album notes writer (Various Artists)
- Dead Man's Pop, Bob Mehr, album notes writer (The Replacements) (Winner)
- The Missing Link: How Gus Haenschen Got Us From Joplin to Jazz and Shaped the Music Business, Colin Hancock, album notes writer (Various Artists)
- Out of a Clear Blue Sky, David Sager, album notes writer (Nat Brusiloff)

Best Historical Album
- Celebrated, 1895-1896, Meagan Hennessey & Richard Martin, compilation producers; Richard Martin, mastering engineer (Unique Quartette)
- Hittin' the Ramp: The Early Years (1936 - 1943), Zev Feldman, Will Friedwald & George Klabin, compilation producers; Matthew Lutthans, mastering engineer (Nat King Cole)
- It's Such a Good Feeling: The Best of Mister Rogers, Lee Lodyga & Cheryl Pawelski, compilation producers; Michael Graves, mastering engineer (Mister Rogers) (Winner)
- 1999 Super Deluxe Edition, Michael Howe, compilation producer; Bernie Grundman, mastering engineer (Prince)
- Souvenir, Carolyn Agger, compilation producer; Miles Showell, mastering engineer (Orchestral Manoeuvres In The Dark)
- Throw Down Your Heart: The Complete Africa Sessions, Béla Fleck, compilation producer; Richard Dodd, mastering engineer (Béla Fleck)

Best Engineered Album, Non-Classical
- Black Hole Rainbow, Shawn Everett & Ivan Wayman, engineers; Bob Ludwig, mastering engineer (Devon Gilfillian)
- Expectations, Gary Paczosa & Mike Robinson, engineers; Paul Blakemore, mastering engineer (Katie Pruitt)
- Hyperspace, Drew Brown, Andrew Coleman, Shawn Everett, Serban Ghenea, David Greenbaum, Jaycen Joshua & Mike Larson, engineers; Randy Merrill, mastering engineer (Beck) (Winner)
- Jaime, Shawn Everett, engineer; Shawn Everett, mastering engineer (Brittany Howard)
- 25 Trips, Shani Gandhi & Gary Paczosa, engineers; Adam Grover, mastering engineer (Sierra Hull)

Producer of the Year, Non-Classical
- Jack Antonoff
- Dan Auerbach
- Dave Cobb
- Flying Lotus
- Andrew Watt (Winner)

Best Remixed Recording
- "Do You Ever (Rac Mix)," Rac, remixer (Phil Good)
- "Imaginary Friends (Morgan Page Remix)," Morgan Page, remixer (Deadmau5)
- "Praying For You (Louie Vega Main Remix)," Louie Vega, remixer (Jasper Street Co.)
- "Roses (Imanbek Remix)," Imanbek Zeikenov, remixer (SAINt JHN) (Winner)
- "Young & Alive (Bazzi vs. Haywyre Remix)," Haywyre, remixer (Bazzi)

Best Engineered Album, Classical
- Danielpour: The Passion of Yeshua, Bernd Gottinger, engineer (JoAnn Falletta, James K. Bass, Adam Luebke, UCLA Chamber Singers, Buffalo Philharmonic Orchestra & Buffalo Philharmonic Chorus)
- Gerswhin: Porgy and Bess, David Frost & John Kerswell, engineers; Silas Brown, mastering engineer (David Robertson, Eric Owens, Angel Blue, Metropolitan Opera Orchestra & Chorus)
- Hynes: Fields, Kyle Pyke, engineer; Jesse Lewis & Kyle Pyke, mastering engineers (Devonté Hynes & Third Coast Percussion)
- Ives: Complete Symphonies, Alexander Lipay & Dmitriy Lipay, engineers; Alexander Lipay & Dmitriy Lipay, mastering engineers (Gustavo Dudamel & Los Angeles Philharmonic)
- Shostakovich: Symphony No. 13, 'Babi Yar,' David Frost & Charlie Post, engineers; Silas Brown, mastering engineer (Riccardo Muti & Chicago Symphony Orchestra) (Winner)

Producer of the Year, Classical
- Blanton Alspaugh
- David Forst (Winner)
- Jesse Lewis
- Dmitriy Lipay
- Elaine Martone

Best Orchestral Performance
- Aspect of America - Pulitzer Edition, Carlos Kalmar, conductor (Oregon Symphony)
- Concurrence, Daníel Bjarnason, conductor (Iceland Symphony Orchestra)
- Copland: Symphony No. 3, Michael Tilson Thomas, conductor (San Francisco Symphony)
- Ives: Complete Symphonies, Gustavo Dudamel, conductor (Los Angeles Philharmonic) (Winner)
- Lutoslawski: Symphonies Nos. 2 & 3, Hannu Lintu, conductor (Finnish Radio Symphony Orchestra)

Best Opera Recording
- Dello Joio: The Trial at Rouen, Gil Rose, conductor; Heather Buck & Stephen Powell;Gil Rose, producer (Boston Modern Orchestra Project; Odyssey Opera Chorus)
- Floyd, C.: Prince of Players, Wiliam Boggs, conductor; Keith Phares & Kate Royal; Blanton Asplaugh, producer (Milwaukee Symphony Orchestra; Florentine Opera Chorus)
- Gershwin: Porgy and Bess, David Robertson, conductor; Angle Blue & Eric Owens; David Frost, producer (The Metropolitan Opera Orchestral The Metropolitan Opera Chorus) (Winner)
- Handel: Agrippina, Maxim Emelyanychev, conductor; Joyce DiDonato; Daniel Zalay, producer (Il Pomo D'Oro)
- Zemlinksy: Der Zwerg, Donald Runnicles, conductor; David Butt Philip & Elen Tsallagova; Peter Ghirardini & Erwin Sturzer, producers (Orchestra of the Deutsche Oper Berlin; Chorus of the Deutsche Oper Berlin)

Best Choral Performance
- Carthage, Donald Nally, conductor (The Crossing)
- Danielpour: The Passion of Yeshua, JoAnn Falletta, conductor; James K. Bass & Adam Luebke, chorus masters (James K. Bass, J'Nai Bridges, Timothy Fallon, Kenneth Overton, Hila Plitmann & Matthew Worth; Buffalo Philharmonic Orchestra; Buffalo Philharmonic Chorus & UCLA Chamber Singers) (Winner)
- Kastalsky: Requiem, Leonard Slatkin, conductor; Charles Bruffy, Steven Fox & Benedict Sheehan, chorus masters (Joseph Charles Beutel & Anna Dennis; Orchestra Of St. Luke's; Cathedral Choral Society, The Clarion Choir, Kansas City Chorale & The Saint Tikhon Choir)
- Moravec: Sanctuary Road, Kent Tritle, conductor (Joshua Blue, Raehann Bryce-Davis, Dashon Burton, Malcolm J. Merriweather & Laquita Mitchell; Oratorio Society Of New York Orchestra; Oratorio Society of New York Chorus)
- Once Upon a Time, Matthew Guard, conductor (Sarah Walker; Skylark Vocal Ensemble)

Best Chamber Music/Small Ensemble Performance
- "Contemporary Voices," Pacifica Quartet (Winner)
- "Healing Modes," Brooklyn Rider
- "Hearne, T.: Place," Ted Hearne, Steven Bradshaw, Sophia Byrd, Josephine Lee, Isaiah Robinson, Sol Ruiz, Ayanna Woods & Place Orchestra
- "Hynes: Fields," Devonté Hynes & Third Coast Percussion
- "The Schumann Quartets," Dover Quartet

Best Classical Instrumental Solo
- Adès; Concerto for Piano and Orchestra, Kirill Gerstein; Thomas Adès, conductor (Boston Symphony Orchestra)
- Beethoven: Complete Piano Sonatas, Igor Levit
- Bohemian Tales, Augustin Hadelich; Jakub Hrůša, conductor (Charles Owen; Symphonieorchester Des Bayerischen Rundfunks)
- Destination Rachmaninov - Arrival, Daniil Trifonov; Yannick Nézet-Séguin, conductor (The Philadelphia Orchestra)
- Theofanidis: Concerto for Viola and Chamber Orchestra, Richard O'Neill; David Alan Miller, conductor (Albany Symphony) (Winner)

Best Classical Solo Vocal Album
- American Composers at Play - William Bolcom, Ricky Ian Gordon, Lori Laitman, John Musto, Stephen Powell (Attacca Quartet, William Bolcom, Ricky Ian Gordon, Lori Laitman, John Musto, Charles Neidich & Jason Vieaux)
- Clairières - Songs by Lili & Nadia Boulanger, Nicholas Phan; Myra Huang, accompanist
- Farinelli, Cecilia Bartoli; Giovanni Antonini, conductor (Il Giardino Aromonico
- A Lad's Love, Biran Giebler; Steven McGhee, accompanis (Katie Hyun, Michael Katz, Jessica Meyer, Reginald Mobley & Ben Russell)
- Smyth: The Prison, Sarah Brailey & Dashon Burton; James Blachly, conductor (Experiential Chorus; Experiential Orchestra) (Winner)

Best Classical Compendium
- Adès Conducts Adès, Mark Stone & Christianne Stotijn; Thomas Adès, conductor; Nick Squire, producer
- Saariaho: Graal Théâtre; Circle Map; Neiges; Vers Toi Qui Es Si Loin, Clément Mao-Takacs, conductor; Hans Kipfer, producer
- Serebrier: Symphonic Bach Variations; Laments and Hallelujahs; Flute Concerto, José Serebrier, conductor; Jens Braun, producer
- Thomas, M.T.: From the Diary of Anne Frank & Meditations on Rilke, Isabel Leonard; Michael Tilson Thomas, conductor; Jack Vad, producer (Winner)
- Woolf, L.P.: Fire and Flood, Matt Haimovitz; Julian Wachner, conductor; Blanton Alspaugh, producer

Best Contemporary Classical Composition
- "Adès, Concerto for Piano and Orchestra," Thomas Adès, composer (Kirill Gerstein, Thomas Sdes & Boston Symphony Orchestra)
- "Danielpour: The Passion of Yeshua," Richard Danielpour, composer (JoAnn Falletta, James K. Bass, Adam Luebke, UCLA Chamber Singers, Buffalo Philharmonic Orchestra & Buffalo Philharmonic Chorus)
- "Floyd, C.: Prince of Players," Carlisle Floyd, composer (William Boggs, Katie Royal, Keith Phares, Florentine Opera Chorus & Milwaukee Symphony Orchestra)
- "Hearne, T.: Place," Ted Hearne, composer (Ted Hearne, Steven Bradshaw, Sophia Byrd, Josephine Lee, Isaiah Robinson, Sol Ruiz, Ayanna Woods & Place Orchestra)
- "Rouse: Symphony No. 5," Christopher Rouse, composer (Giancarlo Guerrero & Nashville Symphony) (Winner)

Best Music Video
- "Brown Skin Girl," Beyoncé (Winner)
- "Life Is Good," Future Featuring Drake
- "Lockdown," Anderson .Paak
- "Adore You," Harry Styles,
- "Goliath," Woodkid

Best Music Film
- Beastie Boys Story, Beastie Boys
- Black Is King, Beyoncé
- We Are Freestyle Love Supreme, Freestyle Love Supreme
- Linda Ronstadt: The Sound of My Voice, Linda Ronstadt (Winner)
- That Little Ol' Band From Texas, ZZ Top

 

อ้างอิง : bbc / cbsnews

ขอขอบคุณภาพจาก twitter : Recording Academy / GRAMMYs

อ่านข่าวเพิ่มเติม :

บทความที่เกี่ยวข้อง