ยินดีต้อนรับสู่ ทรูไอดี

BTS เข้าชิง 5 สาขา! Korean Music Awards ครั้งที่ 18 ประกาศรายชื่อศิลปินผู้เข้าชิงรางวัลในแต่ล่ะสาขา

BTS เข้าชิง 5 สาขา! Korean Music Awards ครั้งที่ 18 ประกาศรายชื่อศิลปินผู้เข้าชิงรางวัลในแต่ล่ะสาขา
Jest07
27 มกราคม 2564 ( 10:37 )
100

วานนี้ (26 มกราคม 2564) งานประกาศรางวัล Korean Music Awards ครั้งที่ 18 ได้ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลในแต่ล่ะสาขาออกมาอย่างเป็นทางการ ก่อนที่จะมีการประกาศรายชื่อผู้คว้ารางวัลในวันที่ 28 กุมภาพันธ์นี้ ในเวลา 18.00 น. ตามเวลาประเทศเกาหลี (หรือเวลา 16.00 น. ตามเวลาประเทศไทย)

สำหรับ BTS วงบอยแบนด์ชื่อดังระดับโลกสังกัดค่าย Big Hit Entertainment ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลทั้งหมด 5 สาขา ประกอบไปด้วย Album of the Year, Song of the Year, Artist of the Year, Best Pop Album และ Best Pop Song

รายชื่อศิลปินผู้เข้าชิงรางวัลในแต่ละสาขามีดังนี้

Album of the Year

  • BTS – “Map of the Soul: 7”
  • Baek Yerin – “Every letter I sent you.”
  • Sunwoo JungA – “Serenade”
  • LEENALCHI – “SUGUNGGA”
  • Jeongmilla – “CheongPa Sonata”
  • Jo Dongik – “Blue Pillow”

Song of the Year

  • BTS – “Dynamite”
  • Baek Yerin – “Square (2017)”
  • Sunwoo JungA – “Run With Me”
  • LEENALCHI – “Tiger is Coming”
  • Zico – “Any Song”

Artist of the Year

  • BTS
  • Baek Yerin
  • Sunwoo JungA
  • LEENALCHI
  • Jeongmilla

Rookie of the Year

  • Meaningful Stone
  • DUOXINI
  • DeVita
  • Seo Bo-Kyung
  • Squash Vines

Best Pop Album

  • The BLANK Shop – “Tailor”
  • BTS – “Map of the Soul: 7”
  • Baek Yerin – “Every letter I sent you.”
  • EXO’s Baekhyun – “Delight”
  • Yukika – “SOUL LADY”

Best Pop Song

  • BTS – “Dynamite”
  • Baek Yerin – “Square (2017)”
  • IU – “eight”
  • Oh My Girl – “Dolphin”
  • Yukika – “SOUL LADY”
  • Zico – “Any Song”

Best Rock Album

  • ABTB – “Daydream”
  • BADLAMB – “Frightful Waves”
  • Squash Vines – “New World”
  • Organic Beer – “Trans-Continental Railway”
  • JuliaDream – “Life and Death”

Best Rock Song

  • ABTB – “Daydream (feat. YoonChul Shin)”
  • BADLAMB – “Frightful Waves”
  • H a lot – “We are”
  • JuliaDream – “El nuevo mundo”
  • cotoba – “reyn”

Best Modern Rock Album

  • Gong Joong Geu Neul – “Love Song”
  • SE SO NEON – “Nonadaptation”
  • Shin Hae Gyeong – “In Dreams, In Dreams”
  • Jo Dongik – “Blue Pillow”
  • Hyukoh – “through love”

Best Modern Rock Song

  • Gong Joong Geu Neul – “Season”
  • Meaningful Stone – “Bweep Bwoop-Bweep Bwoop”
  • SE SO NEON – “NAN CHUN”
  • Shin Hae Gyeong – “Colors of You”
  • LEENALCHI – “Tiger is Coming”
  • Hyukoh – “New Born”

Best Metal and Hardcore Album

  • Remnants Of The Fallen – “All The Wounded And Broken”
  • Loss of infection – “Dark dimension”
  • Messgram – “Cheers For The Failures”
  • METHKAMEL – “20th Century”
  • COMBATIVE POST – “Whiteout”

Best Dance and Electronic Album

  • Lofibaby – “Art Museum”
  • Mogwaa – “Open Mind”
  • swimrabbit – “POND”
  • UZA & SHANE – “Classy”
  • Two Tone Shape – “Fantastic Machines”

Best Dance and Electronic Song

  • Mogwaa – “Reflex”
  • Aseul – “Bye Bye Summer”
  • IDIOTAPE – “Too Old to Die Young”
  • Jang Myung Sun – “Remiel”
  • Two Tone Shape – “The Prophet”

Best Rap and Hip Hop Album

  • Nucksal – “1Q87”
  • Deepflow – “FOUNDER”
  • B-Free – “FREE THE BEAST”
  • BILL STAX – “DETOX”
  • Khundi Panda – “GAROSAWK”

Best Rap and Hip Hop Song

  • Nucksal – “AKIRA”
  • MUSHVENOM – “Nice Head”
  • BILL STAX – “Lonely Stoner”
  • Swervy – “Mama Lisa”
  • Khundi Panda – “Nevercomanie”

Best R&B and Soul Album

  • Cadejo – “FREEBODY”
  • Samuel Seo – “UNITY II”
  • Sunwoo JungA – “Serenade”
  • A.TRAIN – “PAINGREEN”
  • Chudahye Chagis – “Underneath the Dangsan Tree Tonight”

Best R&B and Soul Song

  • DAMYE – “I’m not your son”
  • DeVita – “EVITA!”
  • Sunwoo JungA – “Run With Me”
  • A.TRAIN – “HURT”
  • Chudahye Chagis – “Ritual Dance”

Best Folk Album

  • Kim Sawol – “Heaven”
  • Kim Jae Hyung – “Flex”
  • Bae Young Gyoung – “Travel Record”
  • Jeongmilla – “CheongPa Sonata”
  • Jo Donghee – “Sadness is the shadow of beauty”

Best Folk Song

  • Kim Sawol – “Key”
  • Kim Jae Hyung – “Failure Story”
  • Kim Chang Wan – “Old Man’s Bench”
  • Jeongmilla – “The Square”
  • Jeongmilla – “Departing from Seoul Station”

Best Jazz Album

  • Sukyung Kim – “Lilac Hill”
  • MALO – “Song Changsik Song Book”
  • Seo Bo-Kyung – “INNER MOVIE”
  • Soojin Suh – “Colorist”
  • Jung Sumin – “Sense of Agony”
  • Cho Yoonseung & Kim Sungwon – “Stellive Vol.5 – Blues in the Night”

Best Crossover Album

  • Gonia – “A Tension”
  • Gray By Silver – “Eternal Gray”
  • GaYoung Bae – “Sepia Painting”
  • LEENALCHI – “SUGUNGGA”
  • Ji Park – “VRI String Quartet ‘Save The Planet'”

Best Jazz and Crossover Performance

  • KoHeean Trio – “Live at Jazz First”
  • Soojin Suh – “Colorist”
  • Sunjae Lee & Eunyoung Kim & Dayeon Seok – “Pulse Theory”
  • Jehee – “On The Wind”
  • Charlie Jung – “Sein’s Blues”

 

อ้างอิง : naver / soompi

ขอบคุณภาพจาก twitter : 한국대중음악상

อ่านข่าวเพิ่มเติม:

> AKMU ต่อสัญญากับค่ายต้นสังกัด YG Entertainment ออกไปอีก 5 ปี

> U-KNOW ปล่อยเพลงโปรโมต 'Eeny Meeny' ได้ SEULGI วง Red Velvet ร่วมเล่น MV (มีคลิป)

> (G)I-DLE เตรียมปล่อยซิงเกิ้ล 'HWAA' ในเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษและภาษาจีน

ยอดนิยมในตอนนี้

สิทธิประโยชน์แนะนำ

แท็กยอดนิยม

บทความที่เกี่ยวข้อง